ติดต่อลงโฆษณา ในเวปบอร์ดนี้

Abuse/แจ้งลบ
ABUSE / แจ้งลบ
Your Email :
Why? !
Security Code

สอบถามเรื่องเงินเดือนครูผู้ช่วยเป็น ค.ศ.1 ครับ

- กลับไปยังหมวดหลักของกระทู้นี้
  - สอบถามเรื่องเงินเดือนครูผู้ช่วยเป็น ค.ศ.1 ครับ
แจ้งลบกระทู้ หรือ ลบผู้ตอบกลับ กระทู้โดย : kkk IP ADDRESS : 61.19.86.138 , ,



« เมื่อ 18/05/2009 , 10:18:36 » Send Topic Set to Print Page Edit


ท่านครับ ผมมีเรื่องรบกวนท่านอีกแล้วครับ ..... ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ ... ... เพราะว่าถามท่านแล้วไม่เคยผิดหวังแล้วครับ ขอบคุณจริงๆ
ผมมีเรื่องอยากถามดังนี้ครับ การปรับเงินเดือนของครูผู้ช่วยปเป็น ค.ศ.1 ครับ พอดีผมจะครบ 2 ปี เร็ว ๆ นี้ครับ
จากข้อความต่อไปนี้ครับ
การปรับเงินเดือนครูผู้ช่วยเมื่อผ่านการประเมินฯ



มีคนตั้งกระทู้ถามเรื่องนี้ที่เว็บบอร์ด
http://61.19.32.116/chiangrai1/webboard/view.php?No=4816

เรียนถามคุณลุงไมยลาภค่ะ
ว่าเมื่อครูผู้ช่วยผ่านการประเมินและเตรียมความพร้อมอย่างเข้ม 2 ปีแล้ว
ปรับตำแหน่งเป็นครู คศ.1 วิธีการเลื่อนเงินเดือนเป็นอย่างไรคะ
สมมติว่าตอนนี้ เป็นครูผู้ช่วย อยู่ที่ ขั้น 6 เงินเดือน 10,910
เมื่อพ้นทดลองงานแล้ว ต้องมาเริ่ม แท่ง คศ.1
เงินเดือน 10,910 ที่อยู่ใต้ขั้น 1 คศ.1 ใช่มั๊ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

จาก....ครูผู้ช่วย ตัวน้อยๆ 202.29.95.6 [ วันพฤหัสบดี ที่ 26 เมษายน 2550 เวลา 11:07 น.

คำตอบจาก @ ลุงไมยราพ @

ต้องเข้าใจก่อนว่า"ตำแหน่ง"กับ"แท่งเงินเดือน"มันคนละเรื่องกัน
"ตำแหน่ง"เป็นไปตาม มาตรา 38 แห่ง พรบ.ระเบียบข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา พ.ศ.2547
http://www.moe.go.th/webld/pdf/A_11.pdf

ส่วนอัตราเงินเดือนเป็นไปตาม พ.ร.บ. เงินเดือน เงินวิทยฐานะ และเงินประจำตำแหน่งข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา พ.ศ. ๒๕๔๗
http://www.moe.go.th/webld/pdf/A_12.pdf
และ พระราชกฤษฎีกา การปรับอัตราเงินเดือนข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา พ.ศ.2549
http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2549/00184413.PDF

โดย"ครูผู้ช่วย"จะ “เปลี่ยนตำแหน่ง"ไปดำรงตำแหน่ง "ครู"ได้
ต้องผ่านการประเมินและเตรียมความพร้อมอย่างเข้ม 2 ปี ตามหนังสือเวียน กคศ.ฉบับนี้
http://www.moe.go.th/webtcs/Table6/Law/law20/law20.htm

ทีนี้เมื่อครบกำหนดการเตรียมความพร้อมอย่างเข้ม 2 ปีแล้ว จะได้รับเงินเดือนเท่าใด….???????
กคศ.ตอบอย่างนี้ครับ
http://www.moe.go.th/webtcs//webnamo/kharoe/0206.2-402.pdf

อธิบายเพิ่มเติม ดังนี้
เมื่อพ้นการเตรียมความพร้อมอย่างเข้มแล้ว อัตราเงินเดือนอยู่ที่ขั้นใด
ให้มองไปที่แท่งเงินเดือน ของ ค.ศ.1
มีอัตราเงินเดือนเท่ากันอยู่หรือไม่
ถ้ามีขั้นเงินเดือนเท่ากันอยู่ ก็แต่งตั้งให้ได้รับเงินเดือนเท่าเดิม ในแท่งใหม่
แต่ถ้าไม่มีอัตราเงินเดือนเท่าเดิม ซึ่งจะสูงกว่าอัตราเงินเดือนเดิมเล็กน้อย
ก็จะได้รับการแต่งตั้งให้ได้รับเงินเดือนในขั้นนั้น ตัวอย่างเช่น
เป็น”ครูผู้ช่วย”อัตราเงินเดือนแท่ง “ครูผู้ช่วย”อยู่ที่ขั้น 8,360 บาท
เวลาแต่งตั้งให้เป็น”ครู”รับเงินเดือน ค.ศ.1 ให้ได้รับเงินเดือนขั้น 8,430 บาท
ก็จะได้รับเงินเดือนสูงกว่าขั้นเดิมอีกเล็กน้อย
ซึ่ง กคศ.จะต้องออกหลักเกณฑ์ วิธีการ มารองรับเรื่องนี้ก่อน

ดังนั้น เวลาออกคำสั่งในขณะที่ยังไม่มีหลักเกณฑ์วิธีการของ กคศ.
จึงต้องให้ได้รับเงินเดือนเท่าเดิมไปก่อน ตามที่ กคศ.ตอบหนังสือหารือ สพท.สุรินทร์ เขต 1
เมื่อมีหลักเกณฑ์ วิธีการแล้ว ก็จะมีการสั่งแก้ไขเปลี่ยนแปลงให้ต่อไป


ส่วนใครที่เข้าใจว่า เป็น”ครูผู้ช่วย” เมื่อผ่านการเตรียมความพร้อมอย่างเข้มแล้ว
จะได้ย้ายแท่งไปรับเงินเดือนในแถวเดียวกันเลย
เป็นความเข้าใจที่ยังคลาดเคลื่อน
ถ้าจะให้แน่นอน ต้องรอ กคศ.ก่อนครับ


คำถามครับ
- จากที่ ก.ค.ศ. ตอบ ผอ.เขต สุรินทร์ นั้น ตอนนี้ ก.ค.ศ. พิจารณาเรื่องนี้ไปถึงไหนแล้วครับ อยากทราบรายบละเอียดครับ ท่านพอจะทราบไหมครับ
- หลังผ่านการประเมิน 2 ปี จะมีโอกาสได้รับเงินเดือนขั้น 11,470 ขั้นของแท่งเงินเดือน ค.ศ.1 ไหมครับ

ขอบพระคุณมากครับ

แจ้งลบกระทู้ หรือ ลบผู้ตอบกลับ ตอบกลับโดย : เสมาทอง IP ADDRESS : 202.143.152.85 , , 192.168.99.226



« Reply #1 เมื่อ 18/05/2009 , 16:35:16 » Edit
ยังเงียบอยู่ครับ
ตอบกลับกระทู้นี้
  ไอคอนข้อความ :
** ชื่อ : สมัครสมาชิก : เข้าสู่ระบบ
** Security Code : ! ใส่ Code ตามที่ปรากฏที่ภาพด้านข้าง
กรุณากด F5 หาก Security Code ไม่แสดงผล
  อีเมล์ :
  รูปภาพประกอบ : ขนาดไม่เกิน 100KB **สมาชิกเท่านั้น
(BBZnet.com เพิ่มเนื้อที่เก็บภาพให้แต่ละบอร์ดมากถึง 1GB ต้องการมีเว็บบอร์ดของตัวเอง คลิกที่นี่เพื่อสมัครสมาชิก)
  ยินดีให้รูปประกอบนี้ ไปให้บริการ ส่งรูปภาพเข้ามือถือ ยินดี ไม่ยินดี
** ข้อความ :

ไอคอนอื่นๆ
  ใช้ไอคอน
B i U URL CENTER IMG Li Font QUOTE Special Tag
( เปลี่ยนไปใช้งานแบบ HTML Editor Mode, ต้องการ IE6+ และเปิดใช้งาน Java Script )
    คำเตือน
  • การแอบอ้างใช้ชื่อบุคคลซึ่งอาจทำให้บุคคลนั้นเกิดความเสียหาย อาจถูกดำเนินคดีทางกฏหมายได
  • การโพสรูปภาพที่ไม่เหมาะสม หรือ ไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของภาพ อาจถูกดำเนินคดีทางกฏหมายได้
  • หากพบเห็นรูปภาพหรือกระทู้ที่ไม่เหมาะสมสามารถเมล์เข้ามาได้ที่ webmaster@bbznet.com โดยระบุ subject "กระทู้ไม่เหมาะสม" พร้อมทั้งระบุ ADDRESS ของเว็บบอร์ด